You are here

Hội nghị và Festival Hiệp hội các nhà soạn nhạc châu Á lần thứ 35 năm 2018 tại Đài Loan

Tác giả: 
Thanh Nhã

Hội nghị và Festival Hiệp hội các nhà soạn nhạc châu Á lần thứ 35 sẽ được tổ chức tại Đài Bắc - Đài Loan từ ngày 19 đến 23 tháng 10 năm 2018 do Liên đoàn các nhà soạn nhạc châu Á - Ủy ban quốc gia Đài Loan đăng cai. PGS.TS, nhạc sĩ Đỗ Hồng Quân - Chủ tịch Hội Nhạc sĩ Việt Nam và NSND Hoàng Anh Tú - Hội viên Hội Nhạc sĩ Việt Nam sẽ tham dự sự kiện văn hóa đặc biệt này.

 Các đại biểu tại Đại hội ACL lần thứ 34 Vietnam 2016

 Các đại biểu tại Hội nghị Festival ACL lần thứ 29 Đài Loan 2011

Dàn nhạc Giao hưởng Đài Loan biểu diễn tại ACL 2011 

Ju Percussion Group - Đài Loan tại ACL 2011 

Ban tổ chức đã lựa chọn được 65 tác phẩm trong số 238 hồ sơ được gửi tới tham dự, kết quả được thông báo đến các tổ chức âm nhạc các nước là thành viên của ACL: Australia 3, Hong Kong 8, Indonesia 3, Israel 5, Nhật Bản 3, Hàn Quốc 7, Malaysia 5, New Zealand 4, Philippines 3, Singapore 7, Thailand 1, Vietnam 1, và 16 tác phẩm của nước chủ nhà Đài Loan.

Đại hội ACL lần thứ 34 Vietnam 2018

Nhạc sĩ Đỗ Hồng Quân phát biểu tại Đại hội ACL lần thứ 34 Vietnam 2016

Tác phẩm “Sắc xuân” viết cho Dàn nhạc Trung Hoa và Đàn Bầu của nhạc sĩ Đỗ Hồng Quân sẽ được biểu diễn tại Chương trình Hòa nhạc Bế mạc vào tối 23 tháng 10 năm 2018 tại Phòng Hòa nhạc lớn, Đại học Nghệ thuật Quốc gia Đài Bắc, thành phố Đài Bắc, Đài Loan, do Dàn nhạc TCO Academy và nghệ sĩ Đàn Bầu nổi tiếng của Việt Nam Hoàng Anh Tú thực hiện dưới sự chỉ huy của nhạc trưởng YuanYu LIAO.

Festival bao gồm 9 chương trình hòa nhạc chính:

I. Chương trình Hòa nhạc và Lễ Khai mạc (Opening Concert)

Thời gian: 19h30 ngày 19/10/2018 (thứ Sáu)

Địa điểm: National Concert Hall

Địa chỉ: No.21-1, Zhongshan S. Rd., Zhongzheng Dist., Taipei City 100

Nhạc trưởng: Yin-Fang Chang
Dàn nhạc: National Symphony Orchestra
Nghệ sĩ độc tấu Sáo trúc: Hua WANG

1. Kin-Yee Raymond Mok (Hong Kong): Bamboo in Silhouette for bamboo flute & orchestra (2010/2017)-Taiwan Premiere;
2. Marisa Sharon Hartanto (Indonesia): Beethoven di Bandung for orchestra (2017)-Taiwan Premiere;

3. Yonatan Shenkar (Israel): 0/1 for orchestra (2016)-World Premiere;

4. Hoon Kang (Korea): Death in June for orchestra (2018)-World Premiere;

5. Vivian Hui Kiang Chua (Malaysia): Mercu Kegemilangan for full orchestra (2017)-Taiwan Premiere;

6. Rashid Kalimullin (Tatarstan): Symphonic Dances, music for symphonic orchestra, 4th mvt. "Ballada"* (2017)-Taiwan Premiere;

7. Tsang-Houei Hsu (Taiwan): The Splendid Universe, Chinese Festival Overture, Op.18* (1965/1980);

8. Fan-Ling Su (Taiwan): Legend of The Three Mountain Kings for Orchestra (2013/2018)

*Chương trình đặc biệt.

II. Chương trình Hòa nhạc thính phòng cho nhạc cụ Trung Quốc và phương Tây

Thời gian: 13h30 ngày 20/10/2018 (thứ Bẩy)

Địa điểm: Soochow University Song Yi Hall

Địa chỉ: No.70, Linxi Rd., Shilin Dist., Taipei City 111

1. Yoonbok Suk (Korea): Ten Ox-Herding Pictures, version for sextet, 1st mvt., 3rd mvt. to 10th mvt. (2017)-World Premiere;
2. Michael Timpson (Korea): Sizhu-Situations, for Western and Chinese instruments (2018)-World Premiere;
3. Kee Yong Chong (Malaysia): Yuan-He (Origin-Harmony), concerto for 5 Chinese instruments and 5 Western instruments (2010/2018)-World Premiere;
4. Maria Christine Muyco (Philippines): BuOd II, for Chinese instruments, clarinet, piano and cello (2018)-World Premiere;
5. Emily Koh (Singapore): Resonate, for mixed Western and Chinese instruments (2017)-World Premiere;
6. Ting-Yi Ma (Taiwan): Sound of Sheng, for Sheng, Zheng and String Quartet(2018)-World Premiere;

III. Chương trình hòa nhạc thính phòng số 1

Thời gian: 19h30 ngày 20/10/2018 (thứ Bẩy)

Địa điểm: Soochow University Song Yi Hall

Địa chỉ: No.70, Linxi Rd., Shilin Dist., Taipei City 111

1. Bruce Crossman (Australia): Dying of the Light: Pacific Resonance for Peter, for alto saxophone (2014/2018)-Taiwan Premiere;
2. Michael Asmara (Indonesia): Volcano, for pianoforte, 1st mvt. (2011)-Taiwan Premiere;
3. Sakiko Kosaka (Japan): Hana-Giseru, for violin and flute (2018)-World Premiere;
4. Hiroaki Tokunaga (Japan): Cinereous Woods, for flute, viola and piano (2018)-World Premiere;
5. Isao Matsushita (Japan): To the Air of Time, for violin and piano (1996)-Taiwan Premiere;
6. Hibiki Mukai (Japan): commissioned work*;
7. Chee Wei Wong (Malaysia): A Song In Vain II, for flute solo (2017)-World Premiere;
8. Chris Gendall (New Zealand): Dulcet Tones, for piano trio (2017)-Taiwan Premiere;
9. Saksri Vongtaradon (Thailand): Bhumin, for violin, piano and cello (2017)-Taiwan Premiere;
10. Li-Ping Fan (Taiwan): Deep Breath, for viola solo (2018)-Taiwan Premiere;
11. Kueiju Lin (Taiwan): Sketchbook III, for flute and piano (2016).

* Nhạc sĩ trẻ Hibiki Mukai (Nhật Bản) là người chiến thắng trong Cuộc thi các nhà soạn nhạc trẻ ACL lần thứ 33 (2014). Theo truyền thống của Hiệp hội các Nhà soạn nhạc châu Á, người thắng cuộc được ủy nhiệm một tác phẩm và nên có mặt trong Hội nghị ACL tiếp theo

IV. Chương trình Hòa nhạc với Hợp xướng

Thời gian: 13h30 ngày 21/10/2018 (Chủ Nhật)

Địa điểm: National Recital Hall

Địa chỉ: No.21-1, Zhongshan S. Rd., Zhongzheng Dist., Taipei City 100

Nhạc trưởng: Yun-Hung CHEN
Pianist: Nai-Chia Wang
Dàn hợp xướng: Taipei Chamber Singers
Ca sĩ giọng Soprano: Yun-Yu CHIANG
Ca sĩ giọng Tenor: Shin Kuei CHEN

1. Clare Maclean (Australia): Above the Water (2015)-Taiwan Premiere;
2. Elena Chiu (Hong Kong): Twenty-Third Psalm: "The Lord is my Shepherd", for SATB, soprano solo & piano (2016)-Taiwan Premiere;
3. Richard Tsang (Hong Kong): And When I Die, for SATB & piano (1974);
4. Bracha Bdil (Israel): Yizkerem (May Our Lord Remember), for a cappella choir (2017)-Taiwan Premiere;
5. Seung Jae Chung (Korea): Farewell, for mixed choir and piano (2017)-Taiwan Premiere;
6. Kirsten Strom (New Zealand): Ktisis, for chamber choir (2014)-World Premiere;
7. Mary Katherine Trangco (Philippines): Salitaan (Conversations / Dialogues) (2013)-Taiwan Premiere;
8. Chung Shih Hoh (Singapore): Variations (on the brink), for 8-part vocal ensemble or choir (2006)-Taiwan Premiere;
9. Chiu-Yu Chou (Taiwan): Lhialeven cekelely!, for mixed voices a cappella (2017)-World Premiere;
10. Shan-Hua Chien (Taiwan): Guan Ju, for 8 parts mixed choir (2018);
11. Wen-Tze Lu (Taiwan): Weng Ahong* (2018)-World Premiere;

* Do Hội đồng Hakka Affairs tài trợ (Hội đồng tư vấn, thúc đẩy, nghiên cứu và trao đổi văn hóa của Chính phủ Đài Loan).

V. Chương trình hòa nhạc Thính phòng số 2

Thời gian: 19h30 ngày 21/10/2018 (Chủ Nhật)

Địa điểm: National Recital Hall

Địa chỉ: No.21-1, Zhongshan S. Rd., Zhongzheng Dist., Taipei City 100

Thực hiện: TNUA New Music Workshop and TNUA Musicians

Nhạc trưởng: Mei-Fang LIN

1. Kar Tai Phoebus Lee (Hong Kong): Better Half, for (amplified) quintet of violin, cello, flute, clarinet and piano (2014)-Taiwan Premiere;
2. Dan Yuhas (Israel): Quartet, for clarinet, violin, cello and piano (2007)-Taiwan Premiere;
3. Miseon Jeong (Korea): Tumbleweed (2014/2018)-World Premiere;
4. Kyungmee Rhee (Korea): Lachrymae, for string quartet (2011)-Taiwan Premiere;
5. Adeline Wong (Malaysia): Interweaves, for string quartet (rev. 2017)-Taiwan Premiere;
6. Ramon Santos (Philippines): Song of Remembrance* (2017)-Taiwan Premiere;
7. Joyce Bee Tuan Koh (Singapore): Waiting, for piano quintet, 2nd mvt.“Waiting”& 4th mvt. “Let’s stop talking for a minute”(2009)-Taiwan Premiere;
8. Cheng-Che (David) Tsai (Taiwan): Marici, for flute, clarinet, violin, cello and piano (2015)-World Premiere.

* Chương trình đặc biệt.

VI. Cuộc thi các nhà soạn nhạc trẻ ACL

Thời gian: 12h00 ngày 22/10/2018 (thứ Hai)

Địa điểm: TNUA Dance Theatre

Địa chỉ: No.1, Xueyuan Rd., Beitou Dist., Taipei City 112

1. Michael BAKRNČEV (Australia): Duet for clarinet and viola (2018)-World Premiere;
2. Yimin (Edward) WU (Hong Kong): Squirrel X Food for oboe and cello (2018)-World Premiere;
3. Matan BEN ZAHAV (Israel): 4 Bagatelles for cello and clarinet (2018)-World Premiere;
4. Shiori SASAKI (Japan): Water Scenes for flute and violoncello (2018)-World Premiere;
5. Hong Joo JUNG (Korea): Shadow for oboe and double bass (2018)-World Premiere;
6. Rayner NAILI (Malaysia): Serpihan Mimpi for flute and violin (2018)-World Premiere;
7. Marcus JACKSON (New Zealand): like speaking into each others' mouths for clarinet in B♭ and cello (2018)-World Premiere;
8. Ryle Nicole CUSTODIO (Philippines): Ngunit Lumaban Siya Sapagkat Tapos na ang Panlilinlang sa Kanya (But She Fought Back Because She Cannot Be Fooled Again) for flute and viola (2018)-World Premiere;
9. Jian Han DING (Singapore): Duet for clarinet in B♭ and contrabass (2018)-World Premiere;
10. Chien-Yi LAN (Taiwan): Black and White for oboe and cello (2018)-World Premiere;
11. Ufuk BIÇAK (Turkey): ADAPTED DUO for clarinet in Bb and cello-World Premiere.

VII. Chương trình Hòa nhạc Điện tử

Thời gian: 16h00 ngày 22/10/2018 (thứ Hai)

Địa điểm: TNUA Experimental Theatre

Địa chỉ: No.1, Xueyuan Rd., Beitou Dist., Taipei City 112

Nghệ sĩ Sáo: Yi-Hui LIN
Nghệ sĩ Đàn Tranh: Hsin Fang HSU

1. Ka Shu Tam (Hong Kong): City Story - Flying Sword (2017-2018)-Taiwan Premiere;
2. Otto Sidharta (Indonesia): Unexplained (2018)-World Premiere;
3. Talia Amar (Israel): MutaMorphosis, for flute and electronics (2015)-Taiwan Premiere;
4. Jason Long (New Zealand): Broken Mirror (2016)-Taiwan Premiere;
5. Peter Edwards (Singapore): Pachinko Mobile (2018)-World Premiere;
6. Yu-Chung Tseng (Taiwan): Road Turns…Suddenly Appears, for zheng, pre-recorded and live interactive electronic music (2017);
7. Pei-Fen Huang (Taiwan): In the Name of Love, for flute and electronics (2016);
8. Shing-Kwei Tzeng (Taiwan): The Changing of Five Elements IV (2014).

VIII. Chương trình hòa nhạc Bộ Gõ

Thời gian: 19h30 ngày 22/10/2018 (thứ Hai)

Địa điểm: TNUA Concert Hall

Địa chỉ: No.1, Xueyuan Rd., Beitou Dist., Taipei City 112

Thực hiện: Ju Percussion Group

1. Eve Duncan (Australia): Seahorses, for percussion quartet (2008)-Taiwan Premiere;
2. Chi Hin Leung (Hong Kong): Striking in the Tornado, for percussion quartet (2010)-Taiwan Premiere;
3. Shai Cohen (Israel): Can you hear wooden man?, music for percussion ensemble (2018)-World Premiere;
4. Young-Eun Paik (Korea): Wood Story, for percussion quartet (2010)-Taiwan Premiere;
5. Alissa Long (New Zealand): Popoto Waiata (Song for the Māui Dolphin), duet for marimba and drum set (2018)-World Premiere;
6. Jon Lin Chua (Singapore): Mind Monkey, for percussion trio (2017)-Taiwan Premiere;
7. Chee Kong Ho (Singapore): Folksongs, for percussion trio (2018)-World Premiere;
8. Kwang-I Ying (Taiwan): Interdependence-III, for three percussion players (2016);
9. Yi-Chen Chen (Taiwan): Cun, for solo percussionist and three percussion players (2014);
10. Wen-Chi Tsai (Taiwan): Forêt vaporisée d'une légère brume, for percussion trio (2017)-Taiwan Premiere.

IX. Lễ Bế mạc và Chương trình hòa nhạc (Closing Concert)

Thời gian: 19h30 ngày 23/10/2018 (thứ Ba)

Địa điểm: TNUA Concert Hall

Địa chỉ: No.1, Xueyuan Rd., Beitou Dist., Taipei City 112

Nhạc trưởng: YuanYu LIAO
Dàn nhạc: TCO Academy Orchestra
Đàn Bầu: Hoàng Anh Tú (Việt Nam)
Di-Xiau: Chung-Hsien WU
Tỳ Bà: Hui-kuan LIN

1. Stephen Yip (Hong Kong): motto for beauty for Chinese ensemble (2017)-Taiwan Premiere;
2. Ming-chi Chan (Hong Kong): The Joyfull Heart Washed by Hakka* (2018)-World Premiere;
3. Chenwei Wang (Singapore): Confluence (2009)-Taiwan Premiere;
4. Hong Quan Do (Vietnam): Spirit of Spring, piece for Vietnamese Dan Bau with Chinese Orchestra (2007)-Taiwan Premiere;
5. Hwang-Long PAN (Taiwan): Double Concerto for Di-Xiau, Pipa and Chinese Orchestra (2014/15)-Taiwan Premiere;
6. Po Chien LIU (Taiwan): Die Liebe des Hakkas für Chinesiches Orchester** (2018)-World Premiere.

* Do Hội đồng Hakka Affairs tài trợ
** Po Chien LIU (Đài Loan) là người chiến thắng tại Cuộc thi các nhà soạn nhạc trẻ ACL lần thứ 34 Việt Nam (2016).

Trong khuôn khổ của Hội nghị và Festival ACL lần này còn có 2 chương trình Hội thảo:

1. Ngày 20/10/2018: 9h30 (thứ Bẩy)

Diễn đàn I: Giao thoa vàTiếp biến  Các tác phẩm đương đại châu Á kể từ năm 1990 – Tác phẩm của các nhà soạn nhạc châu Á, tại Đại học Soochow No.70, Linxi Rd., Shilin Dist., Taipei City 111, với các bài tham luận:

1. Yeung-ping CHEN (Đại học Nam Trung Quốc) với tham luận “Sonic Engraving”

2. Joseph WONG (Đại học Mở Hồng Kong) với tham luận “Đi tìm âm thanh châu Á đặc biệt - Sự dung hòa và biến đổi trong các sáng tác đương đại của Hồng Kông từ 1990”

3. Eunmi KO (Đại học Nam Florida) với tham luận “Âm nhạc của nhà soạn nhạc Chihchun Chi-sun Lee”.

4. Chiao-Chen CHIEN (Đại học Nghệ thuật Quốc gia Đài Loan) với tham luận “Một cuộc khảo sát nghiên cứu về phong cách sáng tạo âm nhạc của các nhà soạn nhạc đương đại Hakka Đài Loan”.

5. Zhangyi CHEN (Nhạc viện Yong Siew Toh, Singapore) với tham luận “Thuyết chiết trung trong bộ ba vở Opera Thực phẩm, Mua sắm và Cà phê”.

2. Ngày 23/10/2018: 10h00 (thứ Ba)

Diễn đàn II: Giao thoa và Tiếp biến – Các tác phẩm đương đại châu Á kể từ năm 1990~ Cảm nhận châu Á bằng âm nhạc, tại Phòng Hội thảo quốc tế, TNUA No.1, Xueyuan Rd., Beitou Dist., Taipei City 112:

1. PGS.TS, nhạc sĩ Đỗ Hồng Quân (Hội Nhạc sĩ Việt Nam) với tham luận “Âm nhạc  mới Việt Nam – quá trình đổi mới và hội nhập quốc tế”;

2. Andrián PERTOUT (Đại học Melbourne, Úc) với tham luận: Âm nhạc không giới hạn “Un’immagine mobile dell’eternità” được biểu diễn với phần tự sự, tiếng đàn Tranh và minh họa hình ảnh, số 443 (2017).
3. Jocelyn CLARK (Đại học Pai Chai, Hàn Quốc) với tham luận “Một sự tán xạ mới: Sanjo cho thế kỷ 21”.
4. Clarence MAK (Học viện Nghệ thuật Biểu diễn Hồng Kông) với tham luận “Các hình thức nghệ thuật thay thế vượt ra ngoài Opera hiện đại: phương pháp tiếp cận sáng tạo để thực hiện đa phương tiện trong âm nhạc của nhà soạn nhạc Hồng Kông”.

5. Pui-shan CHEUNG (Học viện Nghệ thuật Biểu diễn Hồng Kông) với tham thuận “Tính đa dạng trong sáng tác của các nhà soạn nhạc Hồng Kông và “Bản sắc Trung Hoa” trong âm nhạc của họ.

Ngày 21/10/2018: 09h00 (Chủ Nhật)

Tại phòng Hội thảo quốc tế, Nhà hát & Hòa nhạc Quốc gia: Báo cáo quốc gia của các nước tổ chức thành viên.

Ngày 23/10/2018: 13h00 (thứ Ba): Đại hội đồng, bầu Ban Chấp hành ACL nhiệm kỳ mới (2018-2020).

Liên đoàn các nhà soạn nhạc châu Á - Ủy ban quốc gia Đài Loan là một trong những thành viên sáng lập của Hiệp hội các nhà soạn nhạc châu Á (Asian Composers League), Asian Composers League - Ủy ban Quốc gia Đài Loan được thành lập vào tháng 6 năm 1974, với mục tiêu giới thiệu và thúc đẩy sáng tạo âm nhạc giữa các quốc gia thành viên, bồi dưỡng sáng tác và trao đổi âm nhạc. Là một thành viên tích cực của ACL, Ủy ban Quốc gia ACL-Đài Loan đã thiết lập một mạng lưới trao đổi quốc tế giữa các quốc gia thành viên. Không chỉ về mặt ngoại giao trao đổi văn hóa Đài Loan, tổ chức này cũng đã có một đóng góp vô giá trong việc thúc đẩy các nhà soạn nhạc và nghệ sĩ bản địa đến với nền âm nhạc quốc tế.

ACL-Đài Loan đã tổ chức 5 lần Hội nghị và Festival ACL lần thứ 4 (1976); lần 11 (1986); lần thứ 16 (1994); lần thứ 19 (1998) và lần thứ 29 (2011). Hội nghị và Festival các nhà soạn nhạc châu Á lần thứ 35 năm nay sẽ là Festival ACL lần thứ 6 được tổ chức tại Đài Loan. Các Chủ tịch trước đây của ACL-Đài Loan là Giáo sư Ngou KANG, Giáo sư Tsang-Houei HSU, Giáo sư Shui-Long MA (hai nhiệm kỳ), Giáo sư Po-Yun HSU, Giáo sư Shyhji Pan-Chew và Giáo sư Hwang-Long PAN. Chủ tịch hiện tại là Giáo sư Wen-Tze LU.

ĐĂNG BÌNH LUẬN